จัดแข่งขันกีฬาเทควันโด “UTT Taekwondo Championships 2024”
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/04/S__8142955_0-512x341.jpg)
เมื่อเวลา 11.00 น. วันที่ 6 เมษายน 2567 นายสมชาย ไชยพันธุ์ รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นประธานเปิดโครงการจัดการแข่งขันกีฬาเทควันโด “UTT Taekwondo Championships 2024” ประจำปีงบประมาณ 2567 ที่หอประชุมโรงเรียนองค์การบริหารส่วนจังหวัดอุตรดิตถ์ โดยมี นายนันทสิทธิ์ โพธิ์งาม รองปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดอุตรดิตถ์ กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดโครงการ นายวิรัตน์ จำนงรัตนพัน เลขานุการนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดอุตรดิตถ์, นายจักรา วาทหงษ์ ที่ปรึกษานายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดอุตรดิตถ์ (เลขาธิการสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดอุตรดิตถ์), ว่าที่ พ.ต.อ.ณัทรภณ ทรงไทย ผกก.สภ.วังกะพี้ ตลอดจนหัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ และเจ้าหน้าที่องค์การบริหารส่วนจังหวัดอุตรดิตถ์ ร่วมเปิดโครงการ
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/04/S__8142960_0-512x341.jpg)
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/04/S__8142973_0-512x341.jpg)
สำหรับโครงการดังกล่าว องค์การบริหารส่วนจังหวัดอุตรดิตถ์ ร่วมกับจังหวัดอุตรดิตถ์, สมาคมกีฬาจังหวัดอุตรดิตถ์, สำนักงานการกีฬาแห่งประเทศไทย ภาค 5, สำนักงานการกีฬาแห่งประเทศไทยจังหวัดอุตรดิตถ์, กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา, สมาคมเทควันโดแห่งประเทศไทย ดำเนินการจัดขึ้นระหว่างวันที่ 6 – 7 เมษายน 2567 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพเด็ก เยาวชน และประชาชนในจังหวัดอุตรดิตถ์ ให้มีความสามารถในการเล่นกีฬา มีความรู้ ความเข้าใจในทักษะเกี่ยวกับการออกกำลังกายและเล่นกีฬาเทควันโด ให้มีประสบการณ์แข่งขันที่จะนำไปใช้ในการแข่งขัน อันเป็นการส่งเสริมเยาวชนให้หันมาสนใจกิจกรรมในรูปแบบใหม่ ๆ และใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ ห่างไกลยาเสพติด รวมถึงเป็นการพัฒนาสมรรถภาพร่างกายให้มีประสิทธิภาพ มีประสบการณ์ในการแข่งขันในระดับนานาชาติ
ข่าว : นายประสิทธิ์ ผึ้งสุข