จัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติ สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี 3 มิ.ย.
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/239619-512x341.jpg)
พ่อเมืองอุตรดิตถ์นำข้าราชการและพสกนิกรทุกหมู่เหล่าตักบาตรพระภิกษุสงฆ์ 47 รูป เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 3 มิถุนายน
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/ผวจ.11-512x341.jpg)
เมื่อเวลา 07.30 น. วันที่ 3 มิถุนายน 2567 ที่ศาลาประชาคมจังหวัดอุตรดิตถ์ นายศิริวัฒน์ บุปผาเจริญ ผวจ.อุตรดิตถ์ นำข้าราชการและพสกนิกรทุกหมู่เหล่าชาวจังหวัดอุตรดิตถ์ ร่วมกันประกอบพิธีสงฆ์ เจริญพระพุทธมนต์ โดยมี พระวินัยสาทร รักษาการเจ้าคณะจังหวัดอุตรดิตถ์(ธรรมยุต)เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ พร้อมด้วย นางสายสมร ทองกองทุน รองนายกเหล่ากาชาดฯ และนายนพฤทธิ์ ศิริโกศล. รอง ผวจ.อุตรดิตถ์ พล.ต.ต.สุทธิพงศ์ เป๊กทอง ผบก.ภ.จว.อุตรดิตถ์ นายสมชาย ไขยพันธุ์ รองนายก อบจ.อุตรดิตถ์ นายมรกต อินทรภู่ ผู้อำนวยการสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดอุตรดิตถ์ นายศิวัช ฟูบินทร์ นายอำเภอเมืองอุตรดิตถ์ และหัวหน้าส่วนราชการ ประชาชน ร่วมงานดังกล่าวโดยพร้อมเพียงกัน
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/239641-512x341.jpg)
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/239642-512x341.jpg)
ต่อจากนั้น ที่บริเวณหน้าศาลากลางจังหวัดอุตรดิตถ์ นายศิริวัฒน์ บุปผาเจริญ ผวจ.อุตรดิตถ์ ได้นำพสกนิกรทุกหมู่เหล่าร่วมทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง แด่พระภิกษุสงฆ์จำนวน 47 รูป และถวายพระพรชัยมงคล เนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษา 3 มิถุนายน 2567 เพื่อร่วมกันแสดงความจงรักภักดี โดยมีข้าราชการ ทหาร ตำรวจ พ่อค้า ประชาชน นักเรียน นักศึกษาและพสกนิกรทุกหมู่เหล่า ร่วมกันตักบาตรและร่วมพิธีกันอย่างเนืองแน่น และในเวลา 19.10 น. ที่หอประชุมมหาวิทยาลัยราชภัฏอุตรดิตถ์ ร่วมพิธีถวายเครื่องราชสักการะและวางพานพุ่มและพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคลเฉลิมพระเกียรติ สมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี เนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษา 3 มิถุนายน 2567
ข่าว : ประสิทธิ์ ผึ้งสุข