พัฒนาสถานีรถไฟเป็นห้องรับแขกของเมือง
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/ผวจ.ประชุม111-512x384.jpg)
พ่อเมืองอุตรดิตถ์จัดประชุมหัวหน้าส่วนราชการและเอกชนผลักดันโครงการพัฒนา สถานีรถไฟประวัติศาสตร์ Public Community Space อาคารรถไฟแห่งแรกของจังหวัด
เมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 7 มิถุนายน 2567 ที่ห้องประชุมของการรถไฟแห่งประเทศไทย บริเวณสถานีรถไฟอุตรดิตถ์ นายศิริวัฒน์ บุปผาเจริญ ผวจ.อุตรดิตถ์ เป็นประธานประชุมโครงการพัฒนาสถานีรถไฟอุตรดิตถ์ให้เป็น PubIic CoMMunity Space แห่งแรกของจังหวัดอุตรดิตถ์ พร้อมด้วย นายศศิน ดิศวนนท์ ท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดอุตรดิตถ์และนางกัญญาวีร์ ศิริกาญจนารักษ์ ประธานสภาอุตสาหกรรมท่องเที่ยว จ.อุตรดิตถ์ นายวิรัตน์ สมีแจ่ม หัวหน้ากองจัดการเดินรถ เขต 3 นายสุรชัย วาณิชย์ปกรณ์ ประธานสภาอุตสาหกรรมจังหวัดอุตรดิตถ์ และผู้แทนภาครัฐ ภาคเอกชน หัวหน้าส่วนราชการ รวมทั้งเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมการประชุมฯ ในครั้งนี้
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/หน44-512x341.jpg)
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/ระชุม55-512x288.jpg)
นางกัญญาวีร์ ศิริกาญจนารักษ์ ประธานสภาอุตสาหกรรมท่องเที่ยว จ.อุตรดิตถ์ กล่าวว่า โครงการพัฒนาสถานีรถไฟอุตรดิตถ์ ให้เป็น PubIic CoMMunity Space แห่งแรกของจังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นมรดกทางสถาปัตยกรรม อันทรงคุณค่า เปรียบเสมือน “ห้องรับแขกของเมือง“ หลักที่เป็นพื้นฐานที่ดีแล้ววางแผน บริการท่องเที่ยวแบบแหล่งเรียนรู้ ประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม ชุมชนท้องถิ่น ย่านเมืองเก่า นามอุตรดิตถ์ จังหวัดอุตรดิตถ์เป็นเมืองเก่า มีความเป็นมาของการรถไฟแห่งประเทศไทย เรามีสถานีรถไฟแบบสถาปัตย์ ตั้งแต่สมัยสงครามโลก ครั้งที่ 2 ได้มีการปรับปรุงรุ่นสู่รุ่น ในการใช้งานเพื่อที่จะทำให้เกิดประโยชน์ กลางเมืองอุตรดิตถ์ ที่จะเป็นแลนด์มาร์คและมีความดั้งเดิมของประวัติศาสตร์ ด้วยบารมีล้นเกล้าของรัฐกาลที่ 5 และรัชกาลที่ 6 ท่านเล็งเห็นว่า จังหวัดอุตรดิตถ์ เป็น 4 แยกโบราณ
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/ประธาน-อส.222-512x384.jpg)
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/เจ๊ตา6613456-512x305.jpg)
เพราะฉะนั้นการเดินทางโดยการรถไฟเป็นหัวใจสำคัญของอุตรดิตถ์ การปรับปรุงสถานีรถไฟเก่า ซึ่งเป็นความตั้งใจของภาคเอกชน ผ่านหน่วยงานท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดอุตรดิตถ์ สำนักงานจังหวัดฯ คอยเป็นพี่เลี้ยงและหน่วยงานอื่น ๆ มาร่วมกัน ทั้งการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) หรือ ทาง อบจ.อุตรดิตถ์ เดิมสถานีรถไฟเก่าเรามีลักษณะที่ความสวยงาม เหมือนกับสถานีหัวลำโพงและพระราชวังจันทน์ บ้านปึง เราคือหนึ่งแลนด์มาร์คที่สำคัญ ที่เป็นหัวใจของรถไฟในระบบรางและต่อจากนี้ก็จะเป็นหัวใจยิ่งกว่าหัวใจ
ข่าว : ประสิทธิ์ ผึ้งสุข