กกต.พิษณุโลกพร้อมรับสมัคร สว. ระดับอำเภอ 20 – 24 พ.ค.นี้
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2797_1575x1050-512x341.jpg)
คณะกรรมการการเลือกตั้งประจำจังหวัดพิษณุโลก จัดอบรมเจ้าหน้าที่ดำเนินการเลือกตั้งสมาชิกวุฒิสภา ระดับอำเภอ ระดับจังหวัด ผู้อำนวยการเลือกตั้งระดับอำเภอ วิทยากรระดับอำเภอ เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจ สำหรับผู้ปฏิบัติหน้าที่ในการเลือกตั้งสมาชิกวุฒิสภา ที่จะมีการรับสมัครในระดับอำเภอในระหว่างวันที่ 20 – 24 พ.ค.2567
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2764_1575x1050-512x341.jpg)
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2761_1575x1050-512x341.jpg)
เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 13 พ.ค.2567 นางสาวภาพิตร ละอองเดช รองผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้งประจำจังหวัดพิษณุโลก เป็นประธานในการอบรมเจ้าหน้าที่ดำเนินการเลือกตั้งสมาชิกวุฒิสภา ระดับอำเภอ ระดับจังหวัด ผู้อำนวยการเลือกตั้งระดับอำเภอ วิทยากรระดับอำเภอ เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจ สำหรับผู้ปฏิบัติหน้าที่ในการเลือกตั้งสมาชิกวุฒิสภา ที่จะมีการรับสมัครในระดับอำเภอ ในระหว่างวันที่ 20 – 24 พ.ค.นี้ เพื่อให้เกิดทักษะและสามารถนำไปถ่ายทอดให้แก่พนักงานเจ้าหน้าที่ได้ ซึ่งในการรับสมัคร สว. ในครั้งนี้จะมีข้อปฏิบัติ และระเบียบต่างๆ ที่ต้องสร้างความรู้ ความเข้าใจ ตั้งแต่การรับสมัคร ไปจนถึงการเลือกตั้ง
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2777_1575x1050-512x341.jpg)
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_2783_1575x1050-512x341.jpg)
ซึ่งในการอบรมครั้งนี้มีเจ้าหน้าที่วิทยากรระดับอำเภอ ๆ ละ 3 คน มาร่วมสร้างความรู้ สร้างความเข้าใจ ในการรับสมัครเลือกตั้ง สว.ดังกล่าว โดยหลังจากนี้ทางเจ้าหน้าที่ กกต.จะประชุมทำความเข้าใจกับว่าที่ผู้สมัคร สว. ระดับอำเภอ ระดับจังหวัด ในวันที่ 15 พ.ค.2567 อีกครั้ง โดยจังหวัดพิษณุโลก มีผู้มาขอรับใบสมัครสมาชิกวุฒิสภาตามอำเภอต่างๆ ทั้ง 9 อำเภอแล้ว 169 ราย