MOU รักษาความมั่นคงปลอดภัยทางไซเบอร์
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/447239298_864044999087266_1508695226990591050_n-512x372.jpg)
องค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลกร่วมพิธีลงนามบันทึกความเข้าใจด้านการรักษาความมั่นคงปลอดภัยทางไซเบอร์ ระหว่าง สกมช. กับ ม.ราชภัฏพิบูลสงคราม
วันที่ 4 มิถุนายน 2567 นายมนต์ชัย วิวัฒน์ธนาฒย์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก มอบหมายให้ นายเชาวฤทธิ์ ฉายะกูล รองนายกองค์การบริหารจังหวัดพิษณุโลก ร่วมเป็นเกียรติในพิธีลงนามบันทึกความเข้าใจด้านการรักษาความมั่นคงปลอดภัยทางไซเบอร์ ระหว่างสำนักงานคณะกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไชเบอร์แห่งชาติ (สกมช.) กับมหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม ณ ห้องประชุม ท.401 อาคารทีปวิชญ์ มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม อำเภอเมืองพิษณุโลก จังหวัดพิษณุโลก โดยมี พลอากาศตรี อมร ชมเชย เลขาธิการคณะกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์แห่งชาติ และ ดร.ชุมพล เสมาขันธ์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฎพิบูลสงคราม เป็นประธานในพิธีบันทึกข้อตกลง
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/447667299_864045145753918_5702184375683084129_n-512x384.jpg)
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/444789539_864044949087271_5985293729058542406_n-512x359.jpg)
![](https://klunprikkynoo.com/wp-content/uploads/2024/06/428690330_864045255753907_8149979307961369238_n-512x384.jpg)
ทั้งนี้เพื่อกำหนดนโยบาย มาตรการและแนวทางการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์สำหรับหน่วยงานภาครัฐและภาคเอกชนที่เป็นโครงสร้างพื้นฐานสำคัญทางสารสนเทศในการป้องกัน รับมือและลดความเสี่ยงจากภัยคุกคามทางไซเบอร์ไม่ให้เกิดผลกระทบต่อความมั่นคงของรัฐและความสงบเรียบร้อยของประเทศ รวมทั้งเพื่อให้สำนักงานคณะกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์แห่งชาติเป็นหน่วยงานรับผิดชอบงานตามพระราชบัญญัติและประสานการปฏิบัติงานร่วมกันทั้งภาครัฐและเอกชนไม่ว่าในสถานการณ์ทั่วไปหรือสถานการณ์ที่เป็นภัยต่อความมั่นคงอย่างร้ายแรงที่จะทำให้การป้องกันและการรับมือกับภัยคุกคามทางไซเบอร์อย่างมีประสิทธิภาพ.